Bạn muốn chuyển USDC từ sàn về ví cá nhân, phí rẻ nhất có thể — nhưng đứng trước Ethereum mainnet, Arbitrum, Base, Optimism, Polygon và hàng chục chain khác, đâu mới là lựa chọn hợp lý tháng 10/2026? Tổng giá trị khóa (TVS) trên các Layer 2 hàng đầu đã vượt mốc tỷ USD, Ethereum mainnet gas trung bình chỉ còn 0,07 gwei [theo Etherscan Gas Tracker, ngày 11/10/2026], và Việt Nam hiện có 322 công ty blockchain, xếp thứ 3 Đông Nam Á [theo VnExpress, 2026]. Bài viết phân tích kỹ thuật, chi phí và mức độ phù hợp của từng loại mạng cho người dùng Việt.
Layer 1 là gì và tại sao Ethereum “đắt đỏ”?
Layer 1 (L1) là blockchain nền tảng gốc — nơi xử lý và xác nhận giao dịch trực tiếp trên chuỗi chính. Ethereum mainnet, Bitcoin, Solana đều là L1. Đặc điểm của L1 là đảm bảo bảo mật và phân quyền tối đa, nhưng đổi lại tốc độ thấp và phí cao khi mạng nghẽn [theo Ethereum.org Developers Docs, cập nhật 2026].
Tuy nhiên, tháng 10/2026 là một thời điểm bất thường: gas trung bình trên Ethereum mainnet chỉ ở mức 0,07 gwei, gas cao nhất trong ngày cũng chỉ 0,073 gwei [theo Etherscan Gas Tracker, ngày 11/10/2026 lúc 09:53 GMT]. Với mức gas này, chi phí chuyển ETH trên L1 chỉ khoảng $0,004 mỗi lệnh (dưới 1 cent), tính theo công thức: 0,07 gwei × 21.000 gas × giá ETH $2.498,09 ≈ $0,0037. Con số này thấp hơn nhiều so với giai đoạn 2021–2023 khi gas từng vượt 100 gwei trong những đợt NFT boom.
Lý do chính khiến gas L1 rẻ bất ngờ là EIP-4844 (proto-danksharding) đã được triển khai từ năm 2024. EIP này bổ sung “blob data” — một loại dữ liệu tạm thời giúp giảm chi phí calldata cho các rollup gửi batch giao dịch về L1 [theo Ethereum.org Developers Docs, cập nhật 2026]. Nhờ đó, ngay cả khi bạn giao dịch trực tiếp trên L1, phí cũng không còn là rào cản lớn như trước.
Tuy nhiên, mức gas thấp này không ổn định. Khi thị trường bull quay lại hoặc có đợt airdrop/mint lớn, gas L1 có thể tăng trở lại 5–15 gwei (dự báo chưa được kiểm chứng từ nguồn chính thức). Vì vậy, việc hiểu và sử dụng L2 vẫn rất cần thiết cho người dùng muốn tối ưu chi phí dài hạn.
Layer 2 là gì? Rollup hoạt động ra sao?
Layer 2 (L2) là mạng mở rộng chạy “phía trên” L1. Thay vì xử lý từng giao dịch riêng lẻ trên Ethereum mainnet, L2 gom hàng trăm đến hàng nghìn giao dịch thành một “batch”, sau đó gửi kết quả (dưới dạng proof) về L1 để kế thừa bảo mật [theo Ethereum.org Developers Docs, cập nhật 2026]. Nhờ cơ chế này, L2 đạt được ba lợi thế:
- Phí rẻ hơn L1 từ 10 đến 100 lần (tùy loại rollup và tình trạng mạng).
- Tốc độ xác nhận nhanh hơn (thường dưới 5 giây).
- Vẫn kế thừa bảo mật từ Ethereum mainnet (đối với rollup thật sự).
Hiện L2BEAT theo dõi 75 rollup, tổng TVS toàn hệ sinh thái L2 đã vượt 48 tỷ USD tính đến tháng 4/2026 và tiếp tục tăng trưởng 27% trong một năm qua [theo L2BEAT, ngày 11/10/2026; theo Eco.com, tháng 4/2026]. Con số 75 rollup (so với 73 vào tháng 4/2026) cho thấy hệ sinh thái vẫn đang mở rộng, không có dấu hiệu chững lại.
Optimistic Rollup vs ZK Rollup — khác nhau ở đâu?
Có hai họ rollup chính, mỗi loại có cách chứng minh giao dịch hợp lệ khác nhau:
Optimistic Rollup
Giả định mọi giao dịch trong batch là hợp lệ (do đó có tên “optimistic”). Bất kỳ ai cũng có thể thách thức (challenge) một giao dịch trong vòng 7 ngày — gọi là “fraud proof”. Nếu thách thức đúng, giao dịch bị đảo ngược. Vì cần chờ 7 ngày để rút tiền về L1, Optimistic Rollup phù hợp cho giao dịch nội bộ L2 và các ứng dụng DeFi [theo Ethereum.org Developers Docs, cập nhật 2026].
Các chain tiêu biểu: Arbitrum One, OP Mainnet, Base.
ZK Rollup
Tạo “zero-knowledge proof” (bằng chứng không kiến thức) cho mỗi batch, gửi kèm lên L1. Proof này xác nhận toàn bộ giao dịch trong batch là hợp lệ mà không cần chờ thách thức 7 ngày. Nhờ đó, thời gian rút về L1 chỉ còn vài phút đến vài giờ. Tuy nhiên, công nghệ ZK phức tạp hơn, yêu cầu tài nguyên tính toán lớn hơn nên chi phí cho mỗi giao dịch có thể cao hơn Optimistic Rollup ở một số trường hợp [theo Ethereum.org Developers Docs, cập nhật 2026].
Các chain tiêu biểu: Starknet, zkSync Era, Linea.
So sánh nhanh
| Tiêu chí | Optimistic Rollup | ZK Rollup |
|---|---|---|
| Thời gian rút về L1 | ~7 ngày | Vài phút – vài giờ |
| Chi phí giao dịch | Rẻ | Rẻ, nhưng tùy chain |
| Độ phức tạp kỹ thuật | Thấp hơn | Cao hơn |
| Chain tiêu biểu | Arbitrum, OP, Base | Starknet, zkSync, Linea |
Bảng so sánh: Top L2 và sidechain tháng 10/2026
Dưới đây là bảng so sánh các mạng phổ biến nhất, dựa trên dữ liệu L2BEAT tính đến ngày 11/10/2026:
| Mạng | Loại | TVS (10/2026) | Gas trung bình | Điểm mạnh | Lưu ý |
|---|---|---|---|---|---|
| Ethereum L1 | Layer 1 | N/A (chain nền) | ~$0,004/lệnh (0,07 gwei × 21.000 gas × $2.498,09) | Bảo mật tối đa | Phí cao khi mạng nghẽn |
| Base | Optimistic Rollup | $15,76B | <$0,01 | Coinbase hỗ trợ, tích hợp sàn lớn | 33,1% additional trust assumptions |
| Arbitrum One | Optimistic Rollup | $11,14B | <$0,05 | DeFi TVS cao nhất L2 | 39,0% additional trust assumptions; rút về L1 mất 7 ngày |
| OP Mainnet | Optimistic Rollup | $2,03B | <$0,05 | OP Stack chuẩn, dùng cho Superchain | 15,8% additional trust assumptions |
| Mantle | Optimistic Rollup | $1,36B | <$0,05 | Ecosystem đang phát triển | Ít brand lớn |
| Starknet | ZK Rollup | $745,64M | <$0,02 | Finality nhanh | Dev phức tạp hơn |
| Linea | ZK Rollup | $347,33M | <$0,02 | Hỗ trợ bởi Consensys | TVS còn nhỏ |
| ZKsync Era | ZK Rollup | $294,86M | <$0,02 | ZK technology thuần | Ecosystem chưa lớn |
| Polygon PoS | Sidechain | (không tính trên L2BEAT L2) | <$0,001 | Phí rẻ nhất | Không phải L2 thật theo L2BEAT |
Chú thích: “Additional trust assumptions” là chỉ số L2BEAT đo mức độ phụ thuộc bảo mật vào L1 — con số càng thấp, rollup càng “thuần” L2 [theo L2BEAT, ngày 11/10/2026].
Polygon PoS có phải Layer 2 không?
Câu trả lời ngắn: theo L2BEAT — không.
Polygon PoS là sidechain, không phải L2 thực sự. Polygon PoS có validator set riêng (khoảng 100 node), chạy cơ chế đồng thuận riêng và chỉ gửi checkpoint định kỳ về Ethereum mainnet. Vì bảo mật không phụ thuộc hoàn toàn vào L1, L2BEAT xếp Polygon PoS vào nhóm Validium/Sidechain với “additional trust assumptions” cao hơn đáng kể so với Arbitrum, OP, Base [theo L2BEAT, cập nhật 2026; theo Ethereum.org Developers Docs, cập nhật 2026].
Tuy nhiên, team Polygon đã công bố kế hoạch nâng cấp Polygon PoS thành “true L2” bằng zk-proof [theo The Defiant, 2026; theo Polygon blog, cập nhật 23/9]. Đồng thời, Polygon zkEVM Mainnet Beta sẽ sunset trong năm 2026 để tập trung nguồn lực cho hướng phát triển mới [theo Polygon blog, cập nhật 23/9]. Nếu nâng cấp thành công, Polygon PoS có thể thu hút thêm dòng tiền từ các DeFi protocol lớn (dự báo chưa được kiểm chứng từ nguồn chính thức).
Hiện tại (tháng 10/2026), nếu bạn cần giao dịch DeFi giá trị lớn trên Polygon, hãy cân nhắc rằng đây về mặt kỹ thuật không phải L2, mà là sidechain với rủi ro bảo mật khác biệt.
Chi phí giao dịch thực tế 10/2026
Để bạn có cái nhìn thực tế, dưới đây là chi phí ước tính cho một số thao tác phổ biến:
Chuyển ETH
- Ethereum L1: ~$0,004 (tính: 0,07 gwei × 21.000 gas × giá ETH $2.498,09) [theo Etherscan, ngày 11/10/2026; theo CoinGecko, ngày 11/10/2026].
- Arbitrum One: <$0,05 (phụ thuộc batch).
- Base / OP Mainnet: <$0,01.
Swap token trên DEX (Uniswap, Camelot)
- L1 (Uniswap): ~$1–$3 do cần thêm approve + swap.
- L2 (Uniswap trên Arbitrum): <$0,10.
- L2 (Uniswap trên Base): <$0,02.
Chuyển USDC/USDT giữa các chain
- Dùng cầu nối (bridge) chính thức: phí bridge + phí gas ở cả hai phía, tổng cộng ~$0,05–$0,50 tùy cặp chain.
- Dùng cầu nối tập trung (như Across, Hop): tối ưu chi phí hơn.
Blockchain tại Việt Nam — 322 công ty và dự án make-in-VN
Việt Nam hiện có 322 công ty blockchain, xếp thứ 3 Đông Nam Á về số lượng doanh nghiệp (sau Singapore và Indonesia) và xếp thứ 2 về lượng vốn huy động, tập trung vào một số doanh nghiệp lớn [theo VnExpress, 2026]. Con số này cho thấy hệ sinh thái blockchain Việt Nam đang phát triển nhanh, dù vẫn còn khoảng cách lớn so với hai quốc gia dẫn đầu khu vực.
Đáng chú ý, một số dự án “make in Viet Nam” đang nổi lên. Công ty 1Matrix đã phát triển blockchain Layer 1 riêng và có kết quả bước đầu sau hơn 4 tháng triển khai [theo VnExpress, 2026]. Đây là tín hiệu cho thấy năng lực kỹ thuật nội địa đang dần đuổi kịp các dự án quốc tế — dù còn quá sớm để đánh giá chất lượng sản phẩm cuối cùng.
Với người dùng Việt, sự phát triển này có hai hệ quả:
- Cơ hội nghề nghiệp: Nhu cầu nhân lực blockchain tại Việt Nam đang tăng, đặc biệt ở mảng smart contract, ZK, và DeFi.
- Đa dạng lựa chọn: Trong tương lai, có thể xuất hiện các L1/L2 do Việt Nam phát triển với chi phí và trải nghiệm tối ưu cho người dùng nội địa (ví dụ: hỗ trợ tiếng Việt, tích hợp cổng thanh toán nội địa).
Cách chọn mạng phù hợp với mục đích của bạn
Không có mạng nào “tốt nhất cho mọi thứ”. Dưới đây là gợi ý theo mục đích sử dụng, dựa trên dữ liệu L2BEAT và đặc điểm kỹ thuật của từng chain:
Bạn muốn hold ETH/SOL dài hạn (lưu ký)
- Lựa chọn: Ethereum L1 hoặc Arbitrum One.
- Lý do: Bảo mật tối đa từ Ethereum, không phụ thuộc vào cơ chế đồng thuận riêng. Nếu dùng Arbitrum, chấp nhận chờ 7 ngày khi rút về L1.
Bạn muốn DeFi yield/liquidity cao
- Lựa chọn: Arbitrum One.
- Lý do: TVS cao nhất trong các L2 DeFi-focused ($11,14B), hệ sinh thái Uniswap/Aave/Camelot sâu [theo L2BEAT, ngày 11/10/2026; theo Binance Academy tiếng Việt].
Bạn muốn giao dịch rẻ, tốc độ nhanh, swap token nhỏ
- Lựa chọn: Base hoặc OP Mainnet.
- Lý do: Phí cực rẻ (<$0,01), Base được Coinbase hỗ trợ trực tiếp (rút nạp dễ), OP Mainnet dùng chuẩn OP Stack.
Bạn muốn ZK rollup với finality nhanh
- Lựa chọn: Starknet hoặc zkSync Era.
- Lý do: Không cần chờ 7 ngày fraud proof, có thể rút về L1 trong vài phút. Tuy nhiên, dev phức tạp hơn Optimistic Rollup, dApp ecosystem còn nhỏ.
Bạn muốn gaming, micropayment, on-chain social
- Lựa chọn: Polygon PoS (chấp nhận rủi ro sidechain).
- Lý do: Phí rẻ nhất (<$0,001), phù hợp cho giao dịch tần suất cao. Lưu ý: đây là sidechain, không phải L2 thật theo L2BEAT.
Bạn muốn chuyển stablecoin USDC/USDT giữa các chain
- Lựa chọn: Cầu nối chính thức (Circle CCTP, LayerZero) hoặc DEX aggregator (1inch, Matcha).
- Lý do: Cầu chính thức giảm rủi ro smart contract, tối ưu tỷ giá.
Kết luận
Tháng 10/2026, Ethereum mainnet gas chỉ 0,07 gwei — thấp kỷ lục nhờ EIP-4844 — nhưng điều này không có nghĩa L1 đã thay thế được L2 về chi phí và trải nghiệm. Top 3 L2 (Base, Arbitrum One, OP Mainnet) chiếm tổng cộng gần $29B TVS, tăng trưởng 27% trong một năm, cho thấy dòng tiền on-chain vẫn đang chảy mạnh vào hệ sinh thái rollup [theo L2BEAT, ngày 11/10/2026].
Với người dùng Việt, nguyên tắc chọn mạng là theo mục đích: hold dài hạn → L1; DeFi yield → Arbitrum; giao dịch rẻ → Base/OP; gaming → Polygon PoS (chấp nhận rủi ro sidechain). Bối cảnh Việt Nam với 322 công ty blockchain và các dự án Layer 1 make-in-VN đang phát triển cho thấy hệ sinh thái nội địa còn nhiều dư địa, dù chưa thể thay thế các chain quốc tế ở giai đoạn hiện tại [theo VnExpress, 2026].